![](https://www.naku.go.th/wp-content/uploads/2023/06/รูปภาพ23-649x340.jpg)
โครงการก่อสร้างประตูระบายน้ำบ้านนาคู่ เป็นโครงการหนึ่งของโครงการพัฒนาลุ่มน้ำก่ำ ตามพระราชดำริ จังหวัดสกลนคร–นครพนม ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้ทรงมีพระราชดำริ เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน 2535 ให้กรมชลประทานพิจารณาวางโครงการและก่อสร้างโครงการพัฒนาลุ่มน้ำก่ำจังหวัดสกลนคร – นครพนม ตามแนวทางพระราชดำริที่ทรงวางไว้ เพื่อช่วยแก้ปัญหาความเดือดร้อนของราษฎรที่อาศัยอยู่ในบริเวณสองฝั่งลำน้ำก่ำทั้งในเขตจังหวัดสกลนครและจังหวัดนครพนม ที่มีน้ำท่วมพื้นที่เพาะปลูกเกิดความเสียหายในฤดูฝนเป็นประจำทุกปี และจะขาดแคลนน้ำทำการเกษตร